Somo la kumi. Ujumbe wa haraka. Kifungu cha kujifunza. Warumi sehemu ya tano kifungu cha pili na cha hadi tatu. Kifungu cha pili hadi tatu. Warumi kumi ni kilele cha kitabu cha Warumi. Mtume tayari alishaeleza kwamba wokovu ni kwa neema kwa njia ya imani na kwamba kila mtu katika ulimwengu huu anauhitaji. Kwa kuwa imani ni ya lazima, ujumbe wa Injili ni muhimu. Watu wanahitaji kusikia ujumbe ili kwamba waweze kuuamini. Sura hii ni ya muhimu katika kusudi la kitabu, kwa sababu kitabu chote kinatoa msingi wa kazi ya umishinari. Warumi kumi na moja inahusika na mahusiano kati ya Waisraeli na kanisa. Wayahudi wengi walikataa Injili. Paulo alielezea kwamba mpango wa Mungu ulikuwa ni dunia yote pamoja na Wayahudi waweze kukolewa. Waisraeli, kwa ujumla wao, kuna siku moja watakao mkubali Kristo. Kifungu cha kujifunza Warumi, sehemu ya tano, kifungu cha pili. Jambo kuu katika Warumi kumi: haki ni lazima ipatikane kwa imani, na umuhimu wa imani unafanya ujumbe wa injili uwe wa muhimu wa haraka. Muhtasari wa Warumi sura ya kumi. Ni kosa kujaribu kuhesabiwa haki kupitia kujisabia haki binafsi. Haki ambayo Mungu uikubali kutoka kwa mwanadamu, yeye kwanza anampa mwanadamu kutokana na mwitikio wake wa imani. Ujumbe wa injili unatoa nafasi kwa ajili ya imani. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi kumi. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya kumi mstari wa kwanza hadi wa tano. Wayahudi bado wanahitajika waokoke kwa sababu hawakuelewa haki waliohitaji ni kitu gani. Walijaribu kujihesabia haki wenyewe kwa kuanzisha kumbukumbu mahususi za haki binafsi bila kutambua kwamba jambo hilo lilikuwa liwezekani. Haki ambayo Mungu anaikubali ni ambayo yeye anaifanyia kazi ndani ya mtu kwa mitikio wa imani. Kusudi la sheria ni kutuleta sisi kwa Kristo kwa kulaani dhambi na kuonesha hitaji kwa ajili ya mkombozi. Wakati mtu anapokuja kwa Kristo, sheria haiwi tena kwamba ndio msingi wa kukubalika kwake na Mungu hivyo Kristo huwa ndiyo mwisho wa hiyo sheria, sura ya kumi mstari wa ine. Hiyo haimaanishi kwamba sheria haituonyeshi tena njia ya kumtii Mungu, lakini kukubalika kwetu na Mungu hakutegemei sisi kuwa na kumbukumbu ndefu ya utii uliokamilika na wa muda mrefu. Nadharia kwamba watu walioishi kabla ya Kristo kuja waliokolewa kwa matendo yao moja kwa moja inakataliwa na kifungu hiki. Paulo anaelezea waziwazi kwamba watu wote waliojaribu kutengeneza haki yao wenyewe kwa njia ya matendo walikuwa wamepotoshwa na kupotea. Wangepaswa waamini ukweli wa Injili ambao Paulo ali aliunukuu kwenye sura ya kumi mstari wa sita hadi nane kutoka katika kitabu cha Kumbukumbu la Torati. Ona sehemu inayofata, sura ya kumi mstari wa sita hadi kumi na moja. Hii ni nukuu ya Kumbukumbu la Torati sura ya thelathini mstari wa kumi na moja hadi kumi na nne. Musa aliwaambia Waisraeli kwamba kuzishika amri za Mungu na maagizo yake hakutegemei kiwango fulani cha ushujaa au nguvu za kibinadamu zisizo za kawaida kama vile kupaa mbinguni au kuvuka bahari. Badala yake, itakamilishwa ndani yao na Mungu kupitia katika imani yao. Paulo alitoa taarifa hii akirejelea kwenye matendo ya ajabu ya kupaa kwenda mbinguni au kushuka duniani na akaonesha kwamba Kristo alishatimiza mambo yote yaliyokuwa muhimu. Wokovu kwa njia ya neema ni karibu mno kiasi kwamba uko ndani ya mioyo na midomo yetu, kwa sababu tunaupokea kwa imani, yani mioyoni mwetu na kwa kuukiri kwa vinywa vyetu, sura ya kumi, mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tatu. Hapa kuna msisitizo mwingine kwamba njia hiyo hiyo ya wokovu inapatikana kwa kila mtu. Yesu ni Bwana juu ya kila kitu, na mtu yeyote aliyeko mahali popote katika dunia hii anaweza akamuita. Sura ya kumi mstari wa kumi na nne hadi kumi na tano na mstari wa kumi na saba. Huu ni wito kwa ajili ya kazi ya umishonari. Ujumbe wa umishonari ni wa haraka, kwa kuwa watu wanaokoka kwa imani, wanahitaji kusikia ujumbe ambao utawapeleka katika kuamini. Haya, hizi ni za umuhimu wa kina kwa kusudi la kitabu hiki. Paulo anaonyesha shauku kubwa kwa ajili ya kazi ya umishonari na anaelezea mkasa kwa wale ambao watakuwa hawajaisikia Injili. Wanaweza wakaokoka kwa kuamini, lakini wataminije wasiposikia? Na watasikiaje kama hakutapelekwa mumishonari? Paulo alizungumzia hitaji la kutuma wa mishonari, yaani kusaidia katika kuwawezesha na kuwapa misaada inayotakiwa. Wewe utakuwa unafanya nini kwa ajili ya kumsaidia kupeleka injili kwa watu ambao hawako karibu na wewe? Sura ya kumi mstari wa kumi na sita, na mstari wa kumi na nane hadi ishirini na moja, kuingizwa kwenye wito wa umisheni ni ukumbushwa kwamba si watu wote watakaokubali mtikio huo. Watu hawaokoki kwa taarifa ya Injili peke yake. Kwa mataifa walikuwa na taarifa ya ufunuo ujumla, wa ujumla uliojadiliwa katika sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi ishirini lakini hilo halikuweza kuwa sababu ya wao kuokoka, kwani waliikataa sura ya kumi mstari wa kumi na nane. Neno kuu kutoka Zaburi kumi na tisa mstari wa nne. Waisraeli walikuwa na ufunuo wa zaidi, hata hivyo hawakuokoka kisa tu kwa kuwa walikuwa na ufunuo huo. Isaya alikuwa ametabiri kuhusu Waisraeli kumkataa Masihi, sura Isaya hamsini na tatu mstari wa kwanza na watatu Mtume anajibu hizi pingamizi. Kwanza, kuhusu wa mataifa, mtu anaweza akasema, lakini kweli hawajui? Paulo anajibu, ndiyo, ufahamu wa Mungu uko kila mahali kama alivyoeleza katika sura ya kwanza mstari wa ishirini. Kisha mpinzani anauliza kuhusu Wayahudi: je, Israeli haikujua? Paulo anajibu kwamba Mungu anaendelea kuwafikia Waisraeli lakini, walikataa kutii. Mpinzani ana mashaka na ufanisi wa ujumbe wa Injili kwa sababu wengi waliusikia na hawakuokoka. Paulo alielezea kwamba Waisraeli wengi hawakuitikia kwa imani. Ona sehemu iliyoko katika somo la nne yenye kichwa cha habari Neema katika Agano la Kale. Watu hawaokoke kwa ujumbe hadi wawe wameitikia. Kuhubiri hakuwezi kumfanya mtu aliyekataa aweze kuokoka. Neema ya Mungu si kitu ambacho hatuwezi kupinga. Hata hivyo, inatoa nafasi ya wokovu. Ingawaji kila mtu anajua chochote kuhusiana na Mungu, injili inakuja na nuru kubwa zaidi na nguvu kubwa ya kuona hatia kutoka kwa Roho Mtakatifu. Kifungu kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya tano, kifungu cha tatu. Jambo kuu katika Warumi sura ya kumi na moja. Hakuna mtu yeyote anayeweza kuokoka bila ya kukubaliana na vigezo vya Mungu vya wokovu. Muhtasari wa Warumi kumi na moja. Waisraeli kwa ujumla hawakuokoka kwa sababu walikataa kuokolewa katika njia ya Mungu. Wengi wa mataifa waliokoka lakini yeyote aliyeanguka kutoka katika imani alipoteza ukovu wake. Wayahudi wanaweza wakaokoka kama wataamua kuchagua hivyo, na Israeli kwa ujumla wake, kuna siku moja wataikubali Injili. Mungu atatimiza ahadi zake alizozitoa kwa mababu zao. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi 11 mstari wa kwanza hadi 15. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya 11 mstari wa kwanza. Swali ni kwamba je, Mungu amewakataa Wayahudi? Paulo anajibu hapana, na mimi pia ni Myahudi. Baadhi ya Wayahudi waliokoka. sura ya kumi na moja mstari wa pili hadi wa tano. Wale ambao Mungu aliwajua hawakataliwi. Bila shaka Mungu alimjua kila mtu kwa mantiki kwamba yeye ni mjuzi wa mambo yote, lakini wale aliowajua kwa mantiki ya aya hii, haiwezekani ikawa ni kila mtu, kwa sababu aya inazungumzia kuhusu watu maalumu wa Israeli. Aya inahusiana na wale ambao Mungu alijua watakuwa na mwitikio wa neema yake. Kumbukumbu kumbu, katika Warumi nane, mstari wa ishirini na tisa Paulo anatoa mfano wa watu ambao Mungu aliwajua katika mantiki hii na wakakubalika, watu elfu saba ambao hawakumwinamia Baali. Masalia ambao wamechaguliwa na Mungu, sura ya 11 mstari wa tano. Hawakuchaguliwa kiholela au bila ya utaratibu maalum. Walikuwa watu ambao Mungu aliwajua kwamba watamwamini yeye, sura ya 11 mstari wa sita. Matendo na neema siku zote huenda kwa pamoja katika maisha ya Mkristo lakini vyote vitatofautiana katika msingi wa wokovu. Huwezi kuvichanganya pamoja kwa msingi wa kukubaliwa na Mungu kama dini za uongo zinavyofundisha, sura ya kumi na moja mstari wa saba hadi kumi. Sura ya kumi na moja mstari wa nane, ambao ni nukuu kutoka Isaya ishirini na tisa mstari wa kumi, inaonyesha kuwa watu kutokuwa waaminifu kuliwafanya wawe vipofu kiroho. Mioyo yao ikawa migumu kwa kuwa waliendelea kuikataa kweli. Isaya sita, mstari wa tisa hadi kumi, vile vile inasema kwamba watu huwa vipofu wanapoendelea kusikia na kukataa rehema inayoonyeshwa. Mistari hii katika Warumi haina maana kuwa Mungu alikataa kuonesha rehema kwa baadhi ya watu. Laana ya Daudi, Zaburi 69 mstari wa 22 na 23, ambayo Paulo ananukuu katika Warumi sura ya 11 mstari wa 9 hadi 10. Haikuwa ni kutubu ambayo watu ungekataliwa, lakini watu waovu wangehukumiwa, sura ya 11, mstari wa 11. Je, Mungu amewaruhusu kuanguka kiasi cha kutokuwa na matumaini tena? Hapana, swala la wa Waisraeli kumkataa Kristo lilisababisha kusulubiwa kwake, ambao ulikuwa ni mpango wa Mungu wa wokovu. Katika mantiki hii, kukataa kwao kulisababisha kukubaliwa kwa mataifa Wakati wa Wayahudi watakapowaona wa mataifa wakiokoka wataelewa kwamba hata wao wanaweza wakaokoka kwa njia hiyo. Sura ya 11 mstari wa 12 hadi 15. Wa mataifa watafadhaika zaidi endapo Waisraeli watamrudia Mungu. Sio muhimu kwa Mungu Kuchagua kati ya Wayahudi na wa mataifa, anataka waokoke wote. Baadhi ya wanateolojia wanaamini kwamba kwa kuwa Mungu huchagua kutokuwaokoa baadhi ya watu ameiondoa neema yake kwao, jambo linalofanya wasiwe na uwezo wa kuokoka. Je, utajibuja wazo hilo? kutoka katika sura ya kumi na moja mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tano Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi kumi na moja mstari wa kumi na sita hadi ishirini na nne sura ya kumi na moja mstari wa kumi na sita hadi ishirini na nne Haya, hizi zinatumia mfano wa kuchukua tawi la mti na kulipandikiza katika mti mwingine wa Israeli walikuwa kama ni matawi yaliyokatwa kutoka kwenye mti wa Mungu, na wa mataifa kama matawi yaliyoongezwa kwenye mti huo ambayo hayakuwa sehemu ya mti hapo awali. Wayahudi walikatwa kwa sababu ya kutoamini kwao. Mtu yeyote aliyekatwa katika mti huo atakatiliwa mbali pia kama hataendelea kuwa ndani ya imani katika mti huo. Wale ambao walikataliwa mbali wanaweza pia wakarejeshwa tena. Paulo akusema kwamba Mungu huamua ni nani awe kwenye mti na kwamba uamuzi wake haubadiliki. Alisema kwamba Mungu waondoa wale watu ambao hawajaamini, lakini atawaingiza tena kama wakiamini. Wa mataifa wanaoamini wanaingia, lakini watakatiliwa mbali endapo wataangukia kwenye kutoamini. Mungu huitikia kwenye chaguo la wanadamu wenyewe. kutokana na aya hizi Jinsi gani ungeweza kuelezea mfano wa matawi yanayoongezwa au kuondolewa, hatari ya kuachana na wokovu? Ni muhimu kufahamu ni kitu gani Bibilia inafundisha kuhusu usalama wa muntu alie amini. Bibilia ina maonyo mengi mazito kwa ajili ya watu walioamini amini katika Yohana sura ya 15 mstari wa pili hadi kumi ni mufano uliokuwa maarufu sana wa mzabibu na matawi. Mufano huu unajibu baadhi ya maswali mengi. Je, tunakaaje ndani ya Kristo? mkizishika amri zangu mtakaa katika pendo langu. Sura ya 15 mstari wa kumi. Kuacha kukaa ndani ya Kristo inamaanisha kwamba ni mtu aliacha kumtii yeye. Kisha ni nini kinachotokea baadaye? Mtu asipokaa ndani yangu hutupwa nje kama tawi na kunyauka, wetu huyakusanya na kuyatupa motoni, yakateketea. Sura ya 15 mstari wa sita. Kama mtu ataacha kutii na hapo akaacha kukaa ndani ya Kristo akakataliwa. Mfano wa matawi yakianguka kutoka kwenye mzabibu, kisha ikakusanywa na kutupa motoni, inaonyesha kukataliwa kabisa kwa kiasi ambacho hatuwezi hata kufikiria. Kaeni ndani yangu nami ndani yenu, kama vile tawi lisivyoweza kuzaa peke yake lisipokaa ndani ya mzabibu kadhalika nanyi msipokaa ndani yangu, sura ya 15 mstari wa 4. Kila tawi ndani yangu lisilozaa uliondoa, sura ya 15 mstari wa 2. Kuzaa matunda ni kuishi maisha yaliyobadilishwa yaliyobarikiwa na kuongozwa na neema ya Mungu. Kama hatutakaa ndani ya Kristo kwa njia ya utiifu, hatuwezi kuzaa matunda, ikiwa na maana ya kuishi maisha yaliyobadilishwa, yaliyobarikiwa na yanayoongozwa na neema ya Mungu. Mtu asiyezaa matunda atakataliwa. Biblia haijatuambia mahali popote kwamba tutaendelea kuwa na wokovu bila kujali ni jambo gani tumefanya. Neema endelevu kwa kuishi Kikristo inakuwepo kupitia uhusiano wetu na Mungu kwa njia ya Kristo. Kristo ni kama mzabibu ambao ni lazima tuendeleze maisha kutokea hapo. Mufano wa mzabibu unaonyesha kwamba kipawa cha wokovu kinapatikana kwa njia ya uhusiano. Kutengwa kutoka kwa Kristo ni kutengwa kutoka kwenye wokovu. Tunadumisha huu uhusiano wa wokovu wetu kwa kumtii Mungu. Globu ya umeme na umeme wenyewe inaweza kwa mfano wa kisasa Gulopu ina mwanga wakati umeme unakuwa unatiririka ndani yake. Gulopu haiwezi ikawaka kama itakuwa imezimwa kutoka kwenye chanzo chake cha kupata umeme. Vivyo hivyo, tunao uzima wa milele kwa kuwa tuna uhusiano wetu na Kristo, wayi wake unatiririka ndani yetu, hatuwezi kuendeleza na kuudumisha uhai huo wa maisha kama tutajitenganisha kutoka kwake. Maandiko yanatuonya kwamba mtu aliyeokoka anaweza akapoteza wokovu wake kama mwishoni atashindwa katika dhambi. Yeye ashindaye atavikwa hivyo mavazi meupe, wala sitalifuta kamwe jina lake katika kitabu cha uzima, Ufunuo sura ya tatu mstari wa tano. Hawa walikuwa ni watu waliokuwa wameokoka, lakini bado ukovu wao utapotea kama watakuwa wameshindwa katika dhambi. Wakati fulani, Paulo alikuwa na mashaka kwamba watu wake waliwamini na kuokoka katika Tesaloniki watakuwa wameachana na imani. Alisema kwamba kama hali hiyo itakuwa imetokea, kazi yao ya uinjilisti itakuwa haina faida. Wathesalonike wa kwanza sura ya 3 mstari wa tano Hii inaonesha kwamba kuna uwezekano wa mtu aliyeamini kuanguka kabisa kutoka katika imani yake kiasi kwamba kukoka kwake Kutokea mwanzo hakuna faida tena. Katika waraka wa Petro wa pili sura ya pili mstari wa kumi na nane hadi ishirini na moja tunaona kwamba kuna walimu wa uongo ambao wadanganya watu walio amini, yani wale waliokwisha kuyakimbia machafu ya dunia kwa kumjua Bwana na Mokozi Yesu Kristo. Watu hawa waliokuwa wameamini walikuwa wameijua njia ya haki, lakini wakaiacha. Andiko hili linasema kwamba ingekuwa afadhali wasingejua njia kuliko kurudi kwenye maisha ya dhambi. Hii inaonyesha kwamba inawezekana mtu kupoteza ukovu wake kwa kurudi tena dambini. Kama ingekuwa haiwezekani kwa mtu aliyeamini kuupoteza wokovu wake, mtu hawezi kamwe kuwa mbaya zaidi kuliko kabla ya kuokolewa. Mungu anataka watu walioamini wajisikie wako salama, lakini siyo kuwekeza hisia zao kwenye uhakika potofu au wa kudanganyika ambao unawaweka katika hali halisi ya hatari ya kiroho. Hatupaswi kuwaahidi watu walio amini kitu ambacho Mungu hajawahi kuwaahidi. Mungu hajawahi kutoa ahadi kwamba tutakuwa salama endapo tutapoteza ukovu wetu kutokana na lolote lile tutakalolitenda. Mungu anaahidi kuwa pamoja nasi, kutuongoza na kutupa uwezo wa kuishi kwa ushindi dhidi ya dhambi. Anaahidi kwamba tutapokea maisha ya kiroho kutokana na uhusiano wetu pamoja naye. Mtu aliyeamini anaweza kuishi bila hofu ndani ya ahadi ya Mungu ya neema endelevu ambao mwamini hupokea akiwa kwenye mahusiano na Mungu. Kifungu cha kujifunza: Warumi, sehemu ya tano, kifungu cha tatu. Mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya, sura ya 11 mstari wa 25 hadi 29. Israeli kama taifa: waisraeli wote wataokoka. Hii haimaanishi kwamba kila Muyahudi binafsi ataokoka, lakini kwa muda wa mbele baadaye, masalia wa imani katika taifa hilo watamgeokea Mungu. Ukamilifu wa watu wa mataifa umeelezwa katika Luka sura ya 21 mstari wa 24. Taarifa nyingine kuhusiana na wokovu wa Israeli kama taifa Unapatikana katika Isaya sura ya pili mstari wa pili hadi tano, Isaya sitini mstari wa kwanza hadi ishirini na mbili, Zekaria kumi na mbili mstari wa saba hadi sura ya kumi na tatu mstari wa tisa, sura ya kumi na moja mstari wa thelathini hadi thelathini na moja. Ona maelezo katika sura ya kumi na moja mstari wa kumi na moja sura ya kumi na moja mstari wa thelathini na mbili. Mungu amewaweka katika kundi moja wote kama watu wasioamini wa walioko katika hali moja. Mungu amehukumu wote na kutamka hukumu juu yao, ili wawe nistahiki sawa ya kuwarehemu. Neno wote limetumika mara mbili katika aya hii, kuwa watu wote walivyo ni wenye dhambi. Mungu anataka awarehemu wote, kama vile alivyo wahukumu wote. Ametoa rehema zake kwa wote. Watu wote wamewekwa katika kundi moja linalofanana, ili kwamba waweze kupokea wokovu unaofanana. Ona Warumi sura ya tatu, mstari wa kumi na tisa, hadi ishirini na tatu. Jambo la muhimu hapa ni kwamba amewaweka watu wote chini ya hukumu ili kwa njia hiyo hiyo aweze kutoa rehema kwa watu wote. Sura ya 11 mstari wa thelathini na tatu, hadi thelathini na sita. Haya hizi ni mshangao wa sifa kwa ajili ya ya Mungu. Mpango mkubwa wa ukovu uko juu ya uwezo wetu, kiasa ambacho hatungeweza kubuni. Tunapaswa tupokee katika njia ile ambayo yeye mwenyewe anataka kutupa sisi, kwa sababu hatudai chochote15 wetu wengine wanakwazwa na mpango wa Mungu wa wokovu kama vile ni mwamba unaoleta kizuizi, lakini ndio jiwe kuu la msingi la rehema. Mpango wa Mungu kwa vipindi maalum dhidi ya teolojia ya agano. Wanatheolojia wamejaribu kuelewa uhusiano ulioko baina ya Israeli na kanisa. Maswali yenyewe ni pamoja na haya: Je, watu walio kuwepo wakati wa Agano la Kale walikuwa wanaokoka kwa njia tofauti na wanavyookoka watu wa Agano Jipya? Je, ahadi za Mungu kwa Israeli zinatumika pia kwa kanisa? Je, Israeli bado ni maalumu katika mpango wa Mungu? Mojawapo ya uhusiano kati ya Israeli na kanisa umekuwa ukiitwa mpango wa Mungu. Wanateolojia wengi wamekataa kukubaliana kwamba ni mpango wa Mungu na wamekuza maelezo mengine ambayo wakati mwingine wamekuwa wakiita teolojia ya agano Mpango wa Mungu katika kipindi maalumu. Mpango wa Mungu katika kipindi fulani maalumu unatokana na dhana kwamba kuna vipindi tofauti vya historia ya mwanadamu ambapo Mungu anashughulika kwa njia tofauti na watu, akitoa wokovu kupitia njia tofauti. Muda ambao Mungu anatumia mpango maalumu wa ukovu ndio unaoitwa mpango wa Mungu katika kipindi fulani maalumu. Baadhi ya wale wanaoamini katika mpango wa Mungu katika vipindi maalumu wanagawa historia ya mwanadamu katika vipindi maalumu. Vipindi viwili ambavyo vinaathiri sana tafsiri ya Biblia ziko kwenye msingi wa tofauti kati ya Israeli na kanisa. Wa Israeli wa agano la kale waliokoka kufuatana na sheria ya Musa na utaratibu wa utoaji wa dhabihu mbalimbali. Waamini wa agano wa jipya wanaokolewa kwa neema kwa njia ya imani. Kanisa ni tofauti sana na Israeli, na Mungu shughulika nao kwa pamoja kwa njia tofauti. Ingawa kuna tofauti nyingi za dhana ya mpango wa Mungu katika vipindi maalum, wale hasa wenye dhana wenye dhana hii wanafundisha kuwa ahadi zote za Mungu kwa Israeli kuhusu ardhi na ufalme zitatimizwa kiuhalisia. Watu wanaoamini amini katika mpango wa Mungu katika vipindi maalumu. Wanafikiri kwamba mipango yote haiwezi ikafanyika kwa wakati mmoja katika dunia. Kwa hiyo, wanaamini kwamba kanisa litaondolewa duniani kwa kipindi cha miaka saba. Katika kipindi hicho, Israeli watamkubali Yesu kama masihi wao baada ya kipindi hicho kutakuwepo na kipindi kingine cha miaka elfu moja ambacho Yesu atatawala akiwa Yerusalemu. Wanawamini katika kipindi fulani maalum, wanalifanya Agano la Kale lisiwe na nguvu ya kutumika kwa Wakristo kwa sababu wanaamini kwamba lilikuwa limelekezwa kwa Waisraeli tu. Katika kipindi kingine maalumu tofauti, wanatumia taarifa zilizoko kwenye Agano la Kale kuelezea ukweli uliopo, lakini mara nyingi hukataa ushahidi wa mafundisho ya imani kutoka katika Agano la Kale na wanajaribu kufuata tu Agano Jipya. Watu wengi ambao hawana ufahamu wa mpango wa Mungu hata kipindi fulani maalum wamekuwa wakishawishika na mawazo yake. Mara nyingi watu hukataa kukubali mamlaka ya ingawaji agano la kale, ingawaji waandishi wa agano jipya kwa uhalisi walilichukulia kama ndiyo mamlaka yao. Teolojia ya agano. Kwa mujibu wa teolojia ya agano, watu wa Mungu ni wale ambao wanampenda Mungu na kumutumikia bila kujali wanaishi katika kipindi gani cha historia. Watu waliookoka aidha kulinyakati za agano la kale au agano jipya wanachukuliwa ni wale waliotubu na kumwamini Mungu kwa ajili ya wokovu. Kwa mujibu wa teolojia ya agano, kanisa kwa sasa ni watu wa Mungu na wanapokea ahadi zinazotolewa kwa ajili ya watu wa Mungu, ikiwa ni pamoja na ahadi zilizotolewa kwa Israeli katika agano la kale. Taifa la Israeli kwa kipindi hiki halina umuhimu wote maalumu, maana yeye si Myahudi aliye Myahudi kwa nje tu, wala tohara sio ile ya nje tu katika mwili bali yeye ni Muyahudi aliye Muyahudi kwa ndani, na tuwara ni ya moyo katika Roho, si katika andiko; ambaye sifa yake haitoki kwa wanadamu bali kwa Mungu. Warumi sura ya pili mstari wa ishirini na nane hadi ishirini na tisa. Fahamuni basi ya kuwa wale walio wa imani hao ndiyo wana wa Ibrahimu. Na andiko kwa vile nilivyoona tangu zamani kwamba Mungu atawahesabia haki mataifa kwa imani, nilimhubiri Ibrahimu habari njema zamani, kusema katika wewe mataifa yote watabarikiwa. Basi hao walio wa imani kubarikiwa pamoja na Ibrahimu aliyekuwa mwenye imani Wagalatia tatu Mustari wa saba hadi tisa ili kwamba baraka ya Ibrahimu iwafikie mataifa katika Yesu Kristo, tupate kupokea ahadi ya Roho kwa njia ya imani. Wagalatia tatu kumi na nne. Hapana Myahudi wala Myunani, na kama ninyi ni wa Kristo, basi mmekuwa uzao wa Ibrahimu na warithi sawasawa na ahadi. Wagalatia tatu, ishirini na nane, hadi ishirini na tisa. Kwa mujibu wa teolojia ya Agano, ahadi hizi zitatimizwa kwa kanisa badala ya Israeli. Kiti cha kifalme cha Kristo kuanzishwa Yerusalemu. Amani Israeli kama kiongozi wa dunia, mataifa yote kufundishwa na Israeli kumiliki wa milele wa nchi ya ahadi, upole wa wanyama pori. Ahadi zote zilizotoka kwa Israeli zimetafsiriwa kuwa na maana ya kiroho badala ya maana halisi ya kawaida. Ahadi hizi lazima zitimizwe kwa faida ya kiroho ili zitimie kwa kanisa watu wengi ambao wanaamini teolojia hii hawaamini katika utawala wa kawaida wa Kristo duniani kwa kipindi cha miaka elfu moja. Wanaamini kwamba Kristo na watakatifu wanatawala sasa kiroho kupitia ushawishi wa Injili. Wanaamini kwamba ahadi kwa Ibrahimu kwamba wazao wake wataimiliki Kanaani milele inakamilishwa sasa na watu walioamini na kupokea wokovu. Kwa mujibu wa teolojia ya Agano hakuna umuhimu wowote wa Israeli katika kipindi hiki cha sasa, kwa sababu walimkataa Kristo. Wayahudi wanaweza kuwa sehemu ya watu wa Mungu kwa kupokea wokovu binafsi kama ilivyo kwa wa mataifa. Uwezekano wa tafsiri nyingine. Wanateolojia wengi kwa wakati wasasa, wa sasa wamejaribu kuja na mtazamo wa uwiano baina ya mpango wa Mungu katika kipindi fulani maalumu na teolojia ya agano na matatizo kwenye mpango wa Mungu Mtume Paulo alimwambia Timotheo kwamba maandiko ya agano la kale yalifundisha wokovu. Timotheo wa pili sura ya tatu mstari wa 15. Yesu alisema kwamba Nikodemo tayari alishajua juu ya kuzaliwa mara ya pili, kwa sababu alikuwa mwalimu wa agano la kale. Yohana Tatu, mstari wa kumi. Agano jipya linasema kwamba mtu aliyeamini kwa sasa ni Mwisraeli wa kweli na mtoto wa Ibrahimu. Warumi mbili mstari wa ishirini na nane hadi ishirini na tisa. Wagalatia tatu ishirini na nane hadi ishirini na tisa. Linasema pia kwamba dhabihu za agano la kale hazikuwa na uwezo wa kuondoa dhambi, wa Ibrania kumi mstari wa nne. Maandiko haya yanadhihirisha kuwa Mungu hajatoa njia tofauti za wokovu katika vipindi tofauti vya kihistoria. Kuna mtatizo pia kwenye teolojia ya agano, kusema kwamba ahadi za agano la kale zinakamilishwa kiroho ni kuruhusu tafsiri za kufikirika ambazo haziwezi kukidhi majaribio. Pia tafsiri hii inapoteza maana halisi ya tafsiri ya asili. Ingekuwa ni jambo lisilowezekana kwamba Ibrahimu au watu wengine kuzielewa ahadi, ingawaje walifikiria kwamba walikuwa wanajua kwa mfano Mungu alimwahidi Ibrahimu kwamba wazao wake watamiliki ardhi fulani milele. Je, hiyo inaweza ikakamilisha kuwa kwamba wa mataifa wanaweza wakaokoka? Teolojia ya agano inakataa kwamba Israeli bado muhimu kwenye mpango wa Mungu. Lakini Mtume Paulo alisema kwamba Waisraeli kama taifa Siku moja wataokoka. Warumi sura ya 11 mstari wa ishirini na sita. Mtazamo wa uwiano wa Israeli na kanisa utajumuisha ufahamu wa ahadi mbalimbali mbali katika Agano la Kale. La kwanza, ahadi za wokovu. Wokovu ni kwa neema na unapatikana kwa kutubu na imani, ikiwa ni kwa muyahudi au mtu wa mataifa katika kipindi chochote cha historia, msingi wa Mungu kumkubali mtu binafsi ulikuwa siku zote unafanana. Warumi nne mstari wa tatu wa Efeso mbili mstari wa nane. Hakuna wa haja kwa Israeli na kanisa kuwa na utengano hapa duniani, kwa sababu wokovu unafanana kwa wote. Ahadi la pili, ahadi za Mungu za utunzaji wa watu wake. Ahadi nyingi zinaelezea njia za kawaida za Mungu za kuwatunza watu wake kwa yeyote ambaye yuko kwenye uhusiano wa utii na yeye. Mfano mzuri ni Zaburi ya ishirini na tatu. Ahadi hizi zinaonyesha asili ya Mungu iliyofunuliwa katika uhusiano. Kanuni hizi zina matumizi ya yake wakati wowote na mahali popote, kwa Israeli au kwa kanisa. Na tatu, ahadi kwa Israeli kama taifa. Yesu alikuwa ni Masihi kwa Wayahudi. Siku moja Israeli kama taifa itamgeukia Kristo, Warumi 11:26. Ahadi ambazo Mungu alizitoa kwa ajili ya taifa la Israeli zitaenda kutimia kama kawaida kwa ajili ya masalia ya Wayahudi walio amini. Je, ni taarifa gani kwenye maelezo ya uiano yanayoendana na mpango wa Mungu katika kipindi fulani maalum, na ni taarifa gani zinazotofautiana katika hiyo? Ni taarifa gani zinazoendana na teolojia ya agano na ni zipi zinazotofautiana nayo? Maswali ya mapitio. Somo la kumi. La kwanza, je, jambo kuu katika Warumi kumi ni nini? La pili, je, ni jinsi gani wayahudi walijaribu kujisabira haki? La tatu, je, tunajuaje kuwa watu walioishi kabla ya Kristo kuja walikuwa haokolewi kwa njia ya matendo? Laini je, ina maana gani kuwa wokovu uko mioyoni na midomoni mwetu? La tano Je, ni kwa nini ujumbe wa mishonari ni wa haraka. La sita, elezea mfano wa matawi ya mti katika Warumi kumi na moja. La saba, orodhesha aina tatu za ahadi za Agano la Kale.